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BARAZA LA WATU WANAOISHI NA VIRUSI TANZANIA (NACOPHA)

SALAMU ZA MWENYEKITI WA NACOPHA KWENYE MAADHIMISHO YA SIKU
YA UKIMWI DUNIANI MKOANI DAR ES SALAAM
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Mheshimiwa mgeni rasmi

Kwanza kabisa nimshukuru Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema aliyetuewezesha wote leo
kuwa hapa na kujumuika pamoja kuadhimisha siku hii maalumu ya UKIMWI duniani. Pia
napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa serikali unayoingoza , pamoja na wewe binafsi
kwa kutoa fursa hii muhimu kwetu sisi Baraza la Taifa la Watu tunaoishi na Virusi vya
UKIMWIili tuweze kuongea na Umma wa watanzania na wadau wa maendeleo katika
maadhimisho haya ya siku ya UKIMWI duniani leo hii.

Ikiwa ni miaka 33 tangu juhudi mbali mbali za kudhibiti UKIMWI zilipoanza hapa nchini,
mojawapo ya mafanikio mengi na ya kujivunia katika mwitikio wa kitaifa wa kudhibiti
UKIMWI , ni kuundwa kwa Baraza la Taifa la watu wanaoishi na VVU (NACOPHA).
Chombo hiki hadi sasa tayari kimeunda Mabaraza (Konga) ya watu wanaoishi na VVU Kkatika
halmashauri za wilaya zipatazo 121 nchini kote. Lengo ni kufikia halmashauri zote za wilaya na
manispaa nchini ifikapo mwisho wa mwaka 2013. Baraza pia limejenga uwezo, mshikamano na
kufanya kazi kwa pamoja na mitandao 11 ya kitaifa ya watu wanaoishi na VVU na kuwa na
sauti moja ya kitaifa katika kutetea na kulinda utu,afya na ustawi wa wanaoishi na VVU
Tanzania. Kwa rukhsa yako na heshima kubwa, naomba nitumie fursa hii kuwakumbuka wote
waliotagulia mbele ya haki kutokana na maambukizi ya Virusi vya UKIMWI kwani nao walitoa
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mchango wao mkubwa katika kulijenga Baraza. Mwenyezi Mungu awapumzishe kwa amani
mahali pema peponi, Amina.

Ndugu Mgeni rasmi

Kupitia ofisi yako, na wewe binafsi, naomba kutoa rai na changamoto kwako kuzielekeza
halmashauri zote nchini  kulitambua Baraza,kufanya kazi na konga (Mabaraza ya watu
wanaoishu na Virusi vya UKIMW!I katika ngazi ya Halmashauri za wilaya na manispaa), na
kutoa mchango wao katika kuimarisha shuguli za Baraza pamoja na Konga zake. Tunatanguliza
shukrani zetu kwa kukubaliana na ombi hili. Tunawashukuru na kuwapongeza baadhi ya
Halmashauri ambazo tayari zimeanza kufanya kazi na WAVIU bila hata ya kupewa maelekezo
yako binafsi na ama kuoitia waraka wa ofisi yako. Ni matumaini yetu kuwa, kupitia kwako na
kuiga mfano wako, serikali na halmashauri zote nchini wataheshimu dhamira yako na kutoa
mchango wao katika kuimarisha shughuli za Baraza pamoja na Konga zake.

Mheshimiwa mgeni rasmi

Kauli mbiu ya mwaka huu inasema “TANZANIA BILA MAAMBUKIZI MAPYA YA VVU,
BILA VIFO VINAVYOTOKANA NAUKIMWI NA BILA UNYANYAPAA DHIDI YA
UKIMWI INAWEZEKANA” Kwa sisi kama Baraza la watu wanaoishi na VVU Tanzania, kauli
hii yenye mwelekeo mpya na inaonyesha wapi tulipotoka hasa tulipoanza mapambano ya
kudhibiti UKIMW!I1 nchini na changamoto mbalimbali ambazo tumepambana nazo katika kipindi
chote hadi leo hii ambako tunatarajia kuiona Tanzania isiyo na maambukizi mapya ya VVU,
Tanzania ambayo haitakuwa tena na vifo vitokanavyo na UKIMW!I na pia Tanzania ambayo
haitakuwa na unyanyapaa dhidi ya wenye maambukizi ya VVU.

Mheshimiwa mgeni rasmi

Tunapenda kukufahamisha kuwa sisi watu tunaoishi na VVU hapa nchini tunajivunia sana
mchango wetu katika kutekeleza malengo ya kitaifa kwenye mwitikio wa kitaifa dhidi ya
UKIMWI. Baraza limeweza kushiriki katika utetezi wa haki , nafasi na ushiriki wa WAVIU
katika ngazi mbali mbali za za maamuzi, kupitia sera, sheria na miongozo ya kitaifa inayogusa
WAVIU na watanzania wote kwa ujumla. Mathalani, Baraza limeshirikishwa kikamilifu katika
kutengeneza Mkakati wa 111 wa kitaifa wa kudhibiti UKIMW!I utakaozinduliwa leo, Mwongozo
wa kitaifa wa kudhibiti unyanyapaa na ubaguzi dhidi ya UKIMWI, na Mkakati wa sekta ya afya
wa Kudhibiti UKIMWI ( ambao mchakato wake unaendelea). Hii ni moja ya hatua muhimu
katika mafanikio ya serikali ya kutambua na kutekeleza kwa vitendo makubaliano ya Paris 2000
ya kuwashirikisha kikamilifu watu wanoishi na VVU katika hatua zote za mwitikio wa kitaifa wa
kudhibiti UKIMWI.



Mheshimiwa Mgeni rasmi,

Baraza linayatambua malengo yote yaliyomo kwenye mkakati na tunaomba kukuhakikishia
kuwa WAVIU wote katika ngazi zote tuko tayari kushiriki na kuutekeleza kwa umakini na hasa
kwa maeneo yote ambayo WAVIU tunayo nafasi na uwezo wa kufanya hivyo bila hata kuhitaji
rasrimali za ziada. Kwa ujumla wake mkakati huu umetoa fursa kubwa kwa WAVIU kutoa
mchango wao ili kuhakisha taifa linafikia malengo yake ya kutokemeza kabisa maambukizi
mapya ya VVU, Kufuta kabisa vifo vitokanavyo na UKIMWI, na kufuta kabisa unyanyapaa na
ubaguzi utokanao na VVU na UKIMWI. WAVIU, kupitia Baraza letu, tunaamini yote haya
yanatekelezeka ikiwa kila mdau, kwa nafasi yake atatekeleza wajibu wake ipasavyo.

Yote haya yanawezekana kwani kupitia mitandao na konga zake, WAVIU wanahusika na
kusaidia kufuatilia na kutunza wagonjwa majumbani, kusaidiana na wafanyakazi wa afya kutoa
unasihi na pia kuhusika na kutoa taarifa sahihi na kuelimisha jamii juu ya ufuasi salama na sahihi
wa tiba ya UKIMWI, kujikinga na maambukizi ya VVU, kuhamasisha akina mama wajawazito
pamoja na wenza wao kuhudhuria na kupata huduma za kuzuia maambukizi ya VVU toka kwa
mama kwenda kwa mtoto, kuhamasisha na kuhimiza kutetea na kupigania haki za makundi
maalum kama vile wajane na yatima waishio na VVU.

Baraza pia limeanzisha majukwaa ya ushirikiano na Taasisi za elimu ya juu na utafiti, na Jukwaa
la Wahariri wa habari TanzaniaMchakato huu unaendelea kwa Viongozi wa taasisi za dini, Sekta
binafsina wadau wa maendelo ili kuhakisha malengo ya kitaifa dhidi ya UKIMWI yanafikiwa
hasa katika kuondoa kabisa unyanyapaa. Yote haya yamewezakana kutokana na ushirikiano
mkubwa wa wadau mbalimbali kupitia uratibu mzuri wa Tume ya Taifa ya kudhibiti UKIMWI
(TACAIDS), tunashukuru sana.

Mheshimiwa mgeni rasmi

Pamoja na mafanikio yote hayo, bado kuna changamoto ambazo zisipoangaliwa zinaweza kuwa
ni kikwazo kikubwa katika kufikia malengo yote kama yalivyoainishwa kwenye kauli mbiu ya
maadhimisho ya leo. Mathalani, pamoja na kuwepo unyanyapaa wa watu binafsi/ndani kwa
baadhi ya watu wanaoishi na VVU, tafiti zinaonesha kwamba unyanyapaa dhidi ya wenye VVU
kwenye jamii ni mkubwa sana na ndio chanzo kikubwa cha kukwama kwa jitihada zingine za
kudhibiti UKIMWI. Kwa vile UKIMWI haubagui rangi, kipato, dini, aina ya kazi , makazi hata
cheo cha mtu au nafasi yake katika jamii, ni dhahiri kuwa idadi ya wenye maambukizi ya VVU
huwenda ikawa ni kubwa kuliko tunavyokadiria kuwa kwa sasa.

Mheshimiwa mgeni rasmi

Napenda kutoa rai kwa sekta zote za umma na binafsi, wafanyabiashara, viongozi wa siasa, ,
viongozi wa dini, taasisi za elimu ya juu na utafiti, na makundi mengineyo ya kijamii,
tuhamasishane kupima afya zetu, na kwenda hatua moja mbele zaidi ya kuwa huru na nafsi zetu
juu ya hali zetu kiafya baada ya kupima. Ombi hili pia nalielekeza kwa waajiri wote nchini
kuweka taratibu zitakazowezesha kutoa elimu ya kujikinga na UKIMWI, huduma stahili za wale
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wanaoishi na VVVU na elimu dhidi ya unyanyapaa. Baraza lipo tayari kufanya kazi nanyi, tupeni
nafasi. Tunaamini ni kwamba haya yatatoa msukumo mpya katika kuondoa unyanyapaa na
ubaguzi dhidi ya UKIMWI hapa nchini. Ni busara wakati wa kupima wanawake na wanaume
waende pamoja, hii itapunguza Unyanyapaa na uonevu unaolenga wanawake wanaorudi
nyumbani baada ya kupima na kwa nia njema kuwaeleza wenza wao kuwa wameonekana kuwa
na maambukizi ya UKIMWI na kupigwa, kutengwa au kuachwa na wenzawao. Jamii ikemee
jambo hili.

Mheshimiwa mgeni rasmi

Tunashukuru sana kwa serikali na wadau wengine kulitambua kundi la WAVIU na Baraza lake
kupitia Sera na Mikakati yote ya UKIMW!| ya Taifa. ; hata hivyo , pamoja na fursa hiyo kuwepo,
hakuna mwongozo wowote ule uliopo wa kitaifa, unaolekeza namna ya Baraza pamoja na Konga
zake kupata bajeti kutoka serikalini ili kuchangia uendeshaji wa shughuli za Baraza na wadau
wake. Tunaiomba serikali, pamoja na halmashauri zake , waweke utaratibu wa kutenga bajeti na
kutoa ruzuku kwa shughuli za Baraza ili kupunguza utegemezi kutoka nje wakati Baraza
likiendelea kujenga uwezo wake wa kujitegemea, kwani WAVIU ni wadau muhimu sana katika
kutekeleza mwitikio wa kitaifa wa masuala ya UKIMWI.

Lakini zaidi na muhimu sana , kilio chetu kwako, tunakuomba sana kwa heshima kubwa,
Mheshimiwa Rais, kwa nafasi yako uliwezeshe Baraza kuwa na jengo lake lipate mahali pa
kuendesha shughuli zake kwa amani na ufanisi zaidi kwani hadi sasa tunaishi kwenye majengo
ya kupanga na mara nyingi imekuwa ni vigumu kulipa pango kwa muda muafaka na hivyo
kuleta adha kwa wenye nyumba, kwani gharama za pango ni kubwa na zinapanda kila mwaka
ambazo hatuwezi kumudu kwani baraza bado ni changa. Tunakusihi sana, tena sana utuwezeshe
kwani tunahitaji kujitegemeza sasa.

Mheshimiwa mgeni rasmi

Ufuasi sahihi na kamili wa tiba itolewayo kwa WAVIU ni moja ya misingi ya kuimarisha afya,
utu, ustawi na ari ya kuishi maisha bora bila unyanyapaa kwa wanaoishi na VVVU katika jamii.
Hata hivyo, hali hii haiwezi kufikiwa kama uhakika wa upatikanaji wa huduma za tiba, vifaa
tiba na vitendanishi utakuwa ni finyu. Tunaiomba serikali, ituhakikishie uwepo wa dawa za
kutosha, zenye ubora unaozingatia viwango vinavyokubalika, na kwa kila anayestahili huduma
hiyo aipate kwa muda muafaka. Tunahitaji msukumo mpya ili kila yule anayesatahili kupata
dawa apate kwa urahisi, , usawa na haki kwa wote

Mheshimiwa mgeni rasmi

Baraza na watu wote tunaoishi na VVVU tunaamini kabisa mikakati iliyowekwa kwenye sifuri
tatu inaweza ikawa jibu sahihi ya Tanzania bila UKIMWI inawezekana endapo tu wadau wote
watathaminiwa, watashiriki na watashirikishwa katika mapambano hayo na kufanya yafuatayo



e Kila upande wa wadau tukianza na watu wanaoishi na VVU watafuata ufuasi sahihi wa
dawa kwa ukamilifu na masharti ya kuishi na VVVU wanayopewa na washauri nasaha.

e Watoa huduma nao watafuata maadili ya kazi zao kutowanyanyapaa watu waishio na
VVU na kuona UKIMW!I ni sawa wa magonjwa mengine ambayo wao wanatoa huduma.

e Wataalamu wanaoagiza dawa wanafuata maadili ya kazi zao kwa kuagiza dawa zenye
ubora kwa tiba sahihi, kuagiza na kusambaza dawa kwa wakati sahihi, na kuepuka vituo
kuwa na upungufu wa dawa mpaka ili kuondoa hofu watumiaji.

e Watunga sera, watoa maamuzi na vyombo vya habari kutokuwa na lugha za unyanyapaa
ambazo zinawafanya watu wanaoishi na VVU kuogopa kujitokeza katika mapambano
dhidi ya UKIMWI. Kauli hizi ni hatari, kwani zinarudisha nyuma harakati za
mapamabano dhidi ya UKIMWI. Tunakuomba uzikemee kauli na wale wote wanaotoa
kauli hizi waache mara moja.

Mheshimiwa mgeni rasmi

Mafanikio ya utekelezaji wa maazimio yaliopitishwa na Umoja wa mataifa 2011 yanategemea
ufanisi katika ushirikishwaji wa dhati wa WAVIU katika ngazi za maamuzi na utekelezaji wa
sera na program wa mwitikio dhidi ya UKIMWI. Tunaomba serikali itoe mwongozo wa kitaifa
kwa wadau wote, ngazi zote kuhakikisha watu wanaoishi na VVVU wanashirikishwa katika kutoa
mchango wao kwenye maamuzi yanayohusu masuala na maisha yao kwani kuna baadhi ya
halmashauri nchini hazishirikishi watu wenye VVU Kkatika kupanga, kutekeleza na kutathmini
program za UKIMWI.

Mheshimiwa mgeni rasmi

Kwa kumalizika, naomba nichukue fursa hii kuwashukuru wote waliyoiwezesha NACOPHA
kufikia hadi hapa tulipo. Nitoe rai kwa wadau wote kushirikiana na kulitumia Baraza katika
kuratibu, kutetea na kuwafikia WAVIU pale walipo katika mwitikio wa kitaifa wa shughuli za
UKIMWI ili kufikia malengo ya kitaifa na kimataifa(Sifuri 3) kuondoa unyanyapaa na ubaguzi,
maambukizi mapya ya VVU na Vifo vitokanavyo na UKIMWI na kuhakikisha kuwa maeneo
yote yaliyoanishwa ushirki wa WAVIU ufanyike ipasavyo.

Tanzania Bila unyanyapaa na ubaguzi dhidi ya VVU na UKIMW!I inawezekana
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